Đánh giá chủ đề:
  • 58 Vote(s) - Trung bình 2.62
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tự làm mạch hub USB
Mình xin giới thiệu đến mọi người một mạch có thể chuyển từ 1 USB thành 3 USB có thể gọi là hub USB. mạch này dùng các IC chuyên dụng có bán trên thị trường để chuyển mạch USB, chúng ta không cần phải lập trình gì cả. mạch cũng tương đối đơn giản.

Các loại IC dùng trong mạch:

1. TUSB2036
2. TPS2044
3. SN75240
4. IC chuyển 5volt sang 3volt LM1117

5. Các đầu female USB
6. Thạch anh 6Mhz
7. và các linh kiện khác

Giới thiệu nguyên lý mạch:

IC TUSB2036 có chức năng sẽ chuyển từ 1 đường dữ liệu của một USB đầu vào, thành 3 đường dữ liệu của 3 USB ngõ ra.
Do TUSB2036 chỉ dùng mức điện thế 3.3volt nên ta dùng LM1117 để chuyển nguồn 5volt từ 1 adapter bên ngoài.
IC TPS2044 sẽ cup cấp nguồn 5volt cho các cổng USB ngõ ra với dòng 500mA.
Các IC SN75240 có chức năng bảo vệ các đường truyền dữ liệu trên D+ và D- chống các tín hiệu nhiễu.
Các linh kiện này đều có bán trên trang You are not allowed to view links. Register or Login to view. mọi người có thể lên đây đặt mua hàng và làm thử cho mình một cái, cái này rất hữu ích cho những ai dùng nhiều cổng USB trên máy tính, trong khi máy tính có ít cổng USB.

Mạch hub USB 3 cổng:

[Image: tusb2036_app.gif]

Mạch hub USB 4 cổng:

[Image: hub+usb.gif]
[Image: logo%2Belectronicctu.net%2Bchinh%2Bthuc.gif]

Học để tự tạo cho mình việc làm, chứ không phải để xin việc làm!
Trả lời
thank đúng cái đang cần
Trả lời
Chào bạn! Mình đang định làm 1 cái để dùng cho thỏa đam mê thôi nhưng hiện tại mình tìm mua thì hầu hết các cửa hàng bán linh kiện đều không có 3 con IC bạn kể trên. Không biết bạn biết chỗ nào bán ngoài order từ trang của texas ko?
Mình xin cảm ơn!
Trả lời
Em cũng đang làm mạch này nhưng vì không có thự viện của nó trên proteus nên không biết vẽ layout nó sao nữa? Các anh có thể hướng dẫn giùm em không vậy?
Cám ơn mấy anh nhiều!!!!

Trả lời
Phần mềm vẽ layout nào cũng có thể tự tạo thư viện schematic và layout được mà bạn.
Nhận thiết kế mạch in ,mạch điện tử theo yêu cầu. Cung cấp mạch nạp 89, Pic, AVR.

[Image: email_icon.gif] :dqnam952@gmail.com
Trả lời
uhm mình cám ơn bạn nha! Tại vẽ mà không biết đo khoảng cách sao mình đọc không hiểu?
giả sử con đó TUSB2036 mình đọc mà không hiểu??
Đo bắng SQ?
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách