Đánh giá chủ đề:
  • 72 Vote(s) - Trung bình 3.08
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Giao tiếp mạch dùng pin (không dùng cổng USB) với LCD 16x2
mình dùng pin 3.6v (lấy trong điện thoại ra) cấp nguồn cho msp430g2452 gắn trên kit lauchpad giao tiếp với LCD text 16x2 (cấp nguồn bởi pin vuông 9v qua IC 7805 la 5v) nhưng sao vdk không diều khiển được LCD,mặc dù khi mình gắn cả 2 thứ vào nguồn usb máy tính thì mạch chạy ok.MÌnh đang định làm mạch thật chỉ dùng pin thôi nhưng vướng phải vấn đề này,ai đã từng làm mạch này thì trả lời giúp mình với nhé
(mình nghĩ là chắc do 2 dòng điện ko tương thích nhau nên vdk ko điều khiển được LCD,nhưng ko bik giả quyết sao hết)
Trả lời
Chào bạn, đôi khi dùng pin(điện một chiều) lại gây ra nhiễu cho vi điều khiển, có thể là vi điều khiển khi hoạt động sinh ra xung nhiễu làm nhiễu cả hệ thống, bạn thử dùng tụ lọc nguồn cho tốt chắc sẽ giải quyết được, dùng tụ 103 hoặc 104 mắc vào hai chân nguồn - mass của vi điều khiển!
Chúc các bạn thành công!
Trả lời
(31-07-2012, 08:27 PM)dpbinh0302 Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Chào bạn, đôi khi dùng pin(điện một chiều) lại gây ra nhiễu cho vi điều khiển, có thể là vi điều khiển khi hoạt động sinh ra xung nhiễu làm nhiễu cả hệ thống, bạn thử dùng tụ lọc nguồn cho tốt chắc sẽ giải quyết được, dùng tụ 103 hoặc 104 mắc vào hai chân nguồn - mass của vi điều khiển!
thanks bạn,nhưng cái này mình cũng đã mắc tụ 104 vào vdk voi IC 7805 rồi bạn,nhưng nó vẫn ko chạy được
Trả lời
Nếu nguồn của bạn đảm bảo không nhiễu thì còn có thể là do pin 9V không đủ dòng cấp, bạn hãy thử dùng nguồn khác có dòng cao hơn xem thế nào, LCD1602 cũng hút dòng khá lắm đó bạn. Để biết chắc chắn, bạn hãy tháo LCD ra rồi viết một đoạn code chớp tắt led cho một mình VĐk chạy thử xem, xem kết quả là bạn sẽ biết nguyên nhân tại sao!
Chúc các bạn thành công!
Trả lời
Mình thấy bạn chưa nối chung mass giữa nguồn 3.3v với nguồn 5v. Nguồn khác nhau nhưng phải nối chung tất các mass với nhau mới được. chúc bạn thành công
Trả lời
(03-08-2012, 10:17 PM)2LuaTeen Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Mình thấy bạn chưa nối chung mass giữa nguồn 3.3v với nguồn 5v. Nguồn khác nhau nhưng phải nối chung tất các mass với nhau mới được. chúc bạn thành công
Hợp lý 14
Trả lời
mình làm được rồi,thanks góp ý của các bạn rất nhiều. mình thấy lỗi ở đây là phải dùng chung 1 nguồn 5v giũa LCD với vdk,mắc song song sau đó mình mắc con điện trở 1k vào con vdk thì thấy mạch chạy ok. Nếu dùng 2 nguồn 5v với 3v3 độc lạp với nhau thì mạch nó không chạy :14

(03-08-2012, 10:17 PM)2LuaTeen Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Mình thấy bạn chưa nối chung mass giữa nguồn 3.3v với nguồn 5v. Nguồn khác nhau nhưng phải nối chung tất các mass với nhau mới được. chúc bạn thành công
cái này mình cũng đã nối rồi bạn
Trả lời
các bạn ơi , mình cũng muốn dùng pin nhưng sao mình mua về xài xíu hết liền ,mình chỉ dùng để cấp cho msp 430f2122,một lcd , một con opamp lm358 thui , sao vậy , bạn có thể gửi mạch cho mình dc không ,còn nếu dùng pin thì mình nghĩ chắc bạn mua laoij pin 9v dòng cao ,loại gì vậy bạn .
Trả lời
Bạn mua loại pin gì áp và dòng bao nhiêu? nếu muốn ngon thì dùng pin eneloop 1 pin áp 1v2 dòng ~2A.
Nhận thiết kế mạch in ,mạch điện tử theo yêu cầu. Cung cấp mạch nạp 89, Pic, AVR.

[Image: email_icon.gif] :dqnam952@gmail.com
Trả lời
LCD hình như phải cấp nguồn 5v ^^
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách