Đánh giá chủ đề:
  • 49 Vote(s) - Trung bình 3.02
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Giao Tiếp LCD !
Chào các pác ! Hiện mình đang muốn thực hiện một đề tài dùng MSP430.
Do chưa có biết gì về anh MSP430 nên mong các pác cho mình cái hướng để tìm hiểu ảnh...có thể là tìm hiều cái gì trước, cái gì sau, máy tính cần có phần mềm gì để nạp và viết code...v.v...

À cho mình hỏi là mình lên mạng thấy có MSP giao tiếp LCD ! Mình muốn làm một đề tài với yêu cầu như sau:
Giả sử ta có một mô hình căn nhà gồm 1 quạt, 3 đèn (đèn hành lang, đèn phòng khách, đèn ngủ):
+ Hiển thị nhiệt độ trong nhà (dĩ nhiên là hiển thị bằng LCD, ngoài ra còn hiển thị ngày/tháng/năm và giờ/phút/giây)
+ Khi nhiệt độ trên 30 độ thì quạt tự bật ( quạt dùng motor loại nhỏ là được) và dưới 30 độ quạt tắt.
+ Đúng 18h thì đèn hành lang bật (dùng led đơn để khỏi phải đụng chạm đến 220V) và đúng 23h thì nó tắt.
+ Đúng 18h thì đèn phòng khách bật và 22h tắt (dùng led đơn).
+ Đúng 22h đèn ngủ bật và đúng 6h sáng hôm sau tắt.
Ngoài ra còn một trở ngại nửa là: Làm sao có thể chỉnh cho time chạy nhanh hơn...tại vì khi demo trong lúc báo cáo chỉ khoảng 5 phút..hok lẻ ngồi đợi đến 18h mới kêu thầy koi...! Vấn đề đó có phải trong code mình chỉnh được không các pác ???
Nếu có thể thì mỗi cái như quạt và các đèn đều có một công tắt để chọn hoặc là chế độ tự động hoặc là thủ công...!
Hok biết nó có khả quan không???
Mong các bác góp ý cho !
Thanks các pác!
Trả lời
Nếu bạn muốn học MSP430 thì phải tìm hiểu về nó trước, xem cấu trúc phần cứng sau đó là cách tập lệnh giao tiếp của nó, bạn cài phần mềm IAR để viết và nạp code nhé!

Còn về cái ý tưởng của bạn thì:
- Trước tiên là phải viết được giao tiếp với LCD, sao đó sẽ làm một cái real time clock là một cái đồng hồ, có hiển thị giờ phút giây,...năm, và có thể tùy chỉnh được bằng các nút nhấn.
-Tiếp theo la viết được chương trình để giao tiếp với cảm biến nhiệt độ, bạn có thể dùng DS18B20, và cho nó hiển thị lên LCD luôn, và bạn viết một chương trình khác để so sánh nhiệt độ thức tế với nhiệt độ bạn muốn nếu nó lớn hơn 30 thì điều khiển xuất ra quạt mở, ngược lại cho quạt tắt.
- Kế nữa nếu bạn muốn 18h đèn hành lang bật thì bạn cũng so sánh giờ real time của bạn với giờ bạn muốn đặt trước nếu nó bằng 18h thì cho nó bật đến khi 23h cho nó tắt rất đơn giản, tương tự đèn phòng khách, đèn ngủ cũng vậy.
Còn bạn nói ngồi đợi gì đó thì không cần thiết, vì nếu bạn lập trình có thể chỉnh thời gian được thì việc đó nó nằm ở giai đoạn đầu, thì không cần phải sợ nữa.
(09-12-2011, 12:59 AM)ga__kon Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Chào các pác ! Hiện mình đang muốn thực hiện một đề tài dùng MSP430.
Do chưa có biết gì về anh MSP430 nên mong các pác cho mình cái hướng để tìm hiểu ảnh...có thể là tìm hiều cái gì trước, cái gì sau, máy tính cần có phần mềm gì để nạp và viết code...v.v...

À cho mình hỏi là mình lên mạng thấy có MSP giao tiếp LCD ! Mình muốn làm một đề tài với yêu cầu như sau:
Giả sử ta có một mô hình căn nhà gồm 1 quạt, 3 đèn (đèn hành lang, đèn phòng khách, đèn ngủ):
+ Hiển thị nhiệt độ trong nhà (dĩ nhiên là hiển thị bằng LCD, ngoài ra còn hiển thị ngày/tháng/năm và giờ/phút/giây)
+ Khi nhiệt độ trên 30 độ thì quạt tự bật ( quạt dùng motor loại nhỏ là được) và dưới 30 độ quạt tắt.
+ Đúng 18h thì đèn hành lang bật (dùng led đơn để khỏi phải đụng chạm đến 220V) và đúng 23h thì nó tắt.
Ngoài ra còn một trở ngại nửa là: Làm sao có thể chỉnh cho time chạy nhanh hơn...tại vì khi demo trong lúc báo cáo chỉ khoảng 5 phút..hok lẻ ngồi đợi đến 18h mới kêu thầy koi...! Vấn đề đó có phải trong code mình chỉnh được không các pác ???
Nếu có thể thì mỗi cái như quạt và các đèn đều có một công tắt để chọn hoặc là chế độ tự động hoặc là thủ công...!
Mong các bác góp ý cho !
Thanks các pác!

Trả lời
Thanks pac! tam thoi thi co y tuong roi day! de tim hieu thu koi sao!
Trả lời
(09-12-2011, 12:59 AM)ga__kon Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Chào các pác ! Hiện mình đang muốn thực hiện một đề tài dùng MSP430.

Mong các bác góp ý cho !
Thanks các pác!
không cần mua thêm cảm biến nhiệt đâu bạn,vì trong mỗi con msp430g2xxx (ví dụ: 2231,2452,2553) đã tích hợp sẵn cảm biến nhiệt độ rồi,mạch đo nhiệt độ,hiển thị và điều chỉnh thời gian bằng nút nhấn mình cũng mới làm xong,nếu muốn mình có thể cho bạn đoạn code. với mạch này thì chỉ cần dùng msp430g2452(bộ nhớ 8k) là ok rồi,2231 thì bộ nhớ không đủ(2k),2553 thì bộ nhớ dư(16k),phí lắm.
Trả lời
chào bạn! trong mỗi con có 1 cảm biến nhiệt nhưng nó chỉ dùng để đo nhiệt độ riêng cho từng vi điều khiển msp430 thôi, chứ không phải dùng để đo nhiệt độ của môi trường vì thế làm những ứng dụng chuyên về đo nhiệt độ mình vẫn phải dùng cảm biến nhiệt độ riêng.
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách