Đánh giá chủ đề:
  • 133 Vote(s) - Trung bình 2.86
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Công tắc cảm biến nhiệt
(09-12-2011, 01:40 AM)msp430 Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Chào bạn! Con lm35cz là một dạng cảm biến nhiệt độ analog nó có dạng tín hiệu tương tự khi nhiệt độ tăng 1 độ C thi giá trị ngõ ra sẽ tăng lên 10mV đó bạn. thì bạn đo tín hiệu bằng cách đo chân giữa và chân mass, sao đó đối chiếu với với giá trị trong datasheet.
Bạn xem hình dưới đây sẽ hiểu thôi:

[Image: lm35.gif]

Ví dụ nếu bạn đo được là -550mV thì nhiệt độ tương ứng là -55 độ C, cứ mỗi 1 độ C được tăng thì ngõ ra tín hiệu sẽ tăng 10mV, cứ như vậy khi tăng lên đến 25 độ C thì tín hiệu sẽ tăng lên 250mV, cứ thế tăng đến 150 độ C thì tín hiệu tăng lên 1500mV. cá này là do nhà sản xuất quy định nha bạn!

dạ, em cảm ơn anh rất nhiều.
chúc anh luôn vui vẽ và thành công!
Trả lời
(09-12-2011, 12:58 AM)nguyenphong Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.anh ơi chết rồi sao em đo ở con cảm biến thì nó chỉ khoảng 200mV nhưng em đo ở chân 7 và chân 4 ở con op-amp lại lên 700mV(tức là em đăt nhiệt độ ở 70 độ mà chỉ mới 20 độ thì relay đã hoạt động rồi). mà sao em chỉnh con VR1 về min mà đo điện áp ở chân số 3 op-amp tối thiểu nó vẫn là gần tới 500mV (tức là ứng với 50 độ không thể giảm xuống được nưa) em thấy không khớp với tính toán .giúp em vơi chiều nay là pải thuyết trình rồi .cám ơn anh!!!!

Trả lời
Bạn đâu thể đo ở chân số 7 và 4 được, bài trước tôi viết là bạn phải đo trực tiếp từ chân số 2 của lm35 mới được, còn qua op amp tín hiệu nó đã bị thay đổi rồi! nó sẽ khuếch đại lên rồi, bạn tín nhiệt độ dựa vào tín hiệu gốc từ chân số 2 của lm35 nhé! khi nó chưa qua op amp!
Trả lời
cho e hỏi ngay chổ điểm đặt nhiệt độ là sao vậy ạ, 2k2 là cái gì? Mong ae giải thích giùm mình
Trả lời
bạn cho mình hỏi cái Preset (trim pot) : 2.2K (điểm đặc nhiệt độ) là chỗ napf vậy
Trả lời
MẤy Anh có thể Cho em Xin Mạch Nguyên lí dc không.em Đang làm Đồ Án nên Rất cần.Thankss( Khanhtocxu@yahoo.com)
Trả lời
Bạn xem mạch nguyên lý trên đầu topic này!!!! có đầy đủ hết!!!
[Image: logo%2Belectronicctu.net%2Bchinh%2Bthuc.gif]

Học để tự tạo cho mình việc làm, chứ không phải để xin việc làm!
Trả lời
Các anh cho em hỏi tý là Thầy tụi em bảo cần mắc thêm 1 con khuếch đại ngay sau cảm biến nhiệt LM35, vì nhiệt độ quy đổi ra Áp hơi thấp - 1độC => 10mV. vậy giờ mình phải mắc ntn ạ?
Với lại mạch tụi em làm: khi hơ nóng LM35 thì LED tắt, nhưng khi để nguội thì LED k sáng trở lại, phải rút nguồn cắm lại thì LED mới sáng. Mong các Pro hướng dẫn giúp em với ạ... Ngày mốt bảo vệ rồi. Em cảm ơn nhiều.
Trả lời
(11-06-2013, 11:31 PM)10skpr0 Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Các anh cho em hỏi tý là Thầy tụi em bảo cần mắc thêm 1 con khuếch đại ngay sau cảm biến nhiệt LM35, vì nhiệt độ quy đổi ra Áp hơi thấp - 1độC => 10mV. vậy giờ mình phải mắc ntn ạ?
Với lại mạch tụi em làm: khi hơ nóng LM35 thì LED tắt, nhưng khi để nguội thì LED k sáng trở lại, phải rút nguồn cắm lại thì LED mới sáng. Mong các Pro hướng dẫn giúp em với ạ... Ngày mốt bảo vệ rồi. Em cảm ơn nhiều.
Chào bạn! mạch ở trang đầu tiên ngay sau chân ngõ ra của cảm biến đã mắc opamp khuếch đại rồi, còn hiện tượng khi hơ nóng LM35 led tắt để nguội led không sáng có thể do nguyên nhân biến trở bạn chỉnh mức ngưỡng so áp chưa phù hợp, ngắt và dẫn không dứt khoát nên xảy ra hiện tượng này.
Nhận thiết kế mạch in ,mạch điện tử theo yêu cầu. Cung cấp mạch nạp 89, Pic, AVR.

[Image: email_icon.gif] :dqnam952@gmail.com
Trả lời
(12-06-2013, 03:52 PM)lovedt Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Chào bạn! mạch ở trang đầu tiên ngay sau chân ngõ ra của cảm biến đã mắc opamp khuếch đại rồi, còn hiện tượng khi hơ nóng LM35 led tắt để nguội led không sáng có thể do nguyên nhân biến trở bạn chỉnh mức ngưỡng so áp chưa phù hợp, ngắt và dẫn không dứt khoát nên xảy ra hiện tượng này.

Chiều này chỉnh con biến trở thế nào giờ hơ nóng con LM35 LED nó không tắt luôn 16
Anh có thể hướng dẫn rõ hơn về phần biến trở được không? Cụ thể mình phải tùy chỉnh nó như thế nào ạ?
Công dụng và nguyên lý hoạt động của con TL431 thế nào a?
Em cảm ơn
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách