Đánh giá chủ đề:
  • 133 Vote(s) - Trung bình 2.86
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Công tắc cảm biến nhiệt
các anh cho em hỏi xíu trong mạch cảm biến trên thì con R3 và D4 co tác dụng gì vậy . em làm mạch giống như vậy nhưng không biết tại sao mà con R3 bị cháy không biết tại sao
(17-11-2011, 03:27 PM)muahoanang3102 Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.các anh cho em hỏi trong mạch cảm biến trên con R3 và D4 có ý nghĩa gì vậy. em làm mạch giống như trên hình nhưng khi cho nguồn 12v,1A thì
R3 bị cháy em không biết tại sao. có pải R3=33 olm hay 330 olm. em cám ơn

Trả lời
con R3 là để hạn chế dòng thôi, lỡ bạn chỉnh biến trở về 0 ohm thì giống như nối tắc vì thế nên mới dùng điện trở R3 để tránh tình trạng đó, bạn nên chọn R3 công suất lớn, Còn con D4 chỉ để bảo vệ mạch thôi, nếu chúng ta lỡ mắc lộn nguồn thì nó cũng không bị hư, còn việc bạn làm bị cháy thì bạn nên kiểm tra lại, mình đã làm mạch này rồi, mọi thứ đều bình thường!
website: www.eplusi.net
Phone: 0907 042 549
Mail: info@eplusi.net
Trả lời
Anh ơi cho em hỏi khi làm mạch xong khi cho nguồn 12V 1A vào thì thấy:

- LED ko sáng hoặc sáng yếu.
- Relay ko đóng khi thay đổi nhiệt độ.
- Khi thay đổi VR1 thì con cảm biến cho ra một giá trị duy nhất khi thay đổi nhiệt độ môi trường?

Trả lời
Bạn xem kỹ lại mạch bạn làm nhé! bạn thử thay đổi điện trở R5 xem, còn relay bạn xem bạn xem VR1 đã chỉnh đúng chưa, ví nó sẽ thay đổi giá trị tham chiếu của bạn, relay hoạt động khi nhiệt độ của môi trường phù hợp với giá trị tham chiếu của bạn.
Trả lời
(17-11-2011, 07:34 PM)lovedt Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.Bạn copy mẫu footprint trong thư viện của orcad rồi tạo một thư viện mới cho con TL431 cũng được.
anh ơi cái mạch này em ráp đúng như vậy mà sao nó ko chạy dc? em cấp nguồn 12 VDC - 1A,
e đo chân 4 và chân 8 của op amp được chưa tới 2,5V. còn điện thế tại con LED lại ko thấy thay đổi trong khi em điều chỉnh VR và cũng đã thay đổi nhiệt độ mổi trường để con lm35 cảm biến, và cái role không đóng ngắt luôn!
a giúp e với!

Trả lời
Bạn xem mình đã dùng đúng linh kiện chưa? bạn tham khảo đường link này nhé: You are not allowed to view links. Register or Login to view.
Trả lời
cám ơn anh rất nhiều !!!!! mạch chạy rồi anh ah. nhưng cách tính toán các điện trở và tụ trong mạch thi em chưa biết anh có thể giúp em được không( tức là tại sao lại dùng mấy con trở và con tụ co giá trị như vậy mà không phải là các con khác)
cám ơn anh trước.
(05-12-2011, 06:58 PM)nguyenphong Đã viết: You are not allowed to view links. Register or Login to view.cám ơn anh rất nhiều !!!!! mạch chạy rồi anh ah. nhưng cách tính toán các điện trở và tụ trong mạch thi em chưa biết anh có thể giúp em được không( tức là tại sao lại dùng mấy con trở và con tụ co giá trị như vậy mà không phải là các con khác)
cám ơn anh trước.
cho em hỏi con led tại sao lại mắc như vậy em đổi lại thì nó không sáng anh giải thích giùm en dc không
Trả lời
các anh ơi cho em hỏi con R1 R2 co nhiệm vụ gì vậy và tại sao lai dùng transistor PNP ? Dùng NPN có được ko?(Mạch cảm biến nhiệt độ dùng LM35) cám ơn các anh
Trả lời
anh oi cho em hoi!
mạch công tắc cảm biến nhiệt độ này, em xài con lm35CZ, em muốn hỏi là mình đo giá trị nhiệt độ từ con lm35cz này là từ chân 2 của nó và chân đất đúng ko ah? mà thang đo của nó là gì vậy? em đo mà thấy giá trị volt nhỏ lắm!
còn giá trị mình đặt là đo từ chân 7 và chân 4 của op-amp phải ko ah?
Trả lời
Chào bạn! Con lm35cz là một dạng cảm biến nhiệt độ analog nó có dạng tín hiệu tương tự khi nhiệt độ tăng 1 độ C thi giá trị ngõ ra sẽ tăng lên 10mV đó bạn. thì bạn đo tín hiệu bằng cách đo chân giữa và chân mass, sao đó đối chiếu với với giá trị trong datasheet.
Bạn xem hình dưới đây sẽ hiểu thôi:

[Image: lm35.gif]

Ví dụ nếu bạn đo được là -550mV thì nhiệt độ tương ứng là -55 độ C, cứ mỗi 1 độ C được tăng thì ngõ ra tín hiệu sẽ tăng 10mV, cứ như vậy khi tăng lên đến 25 độ C thì tín hiệu sẽ tăng lên 250mV, cứ thế tăng đến 150 độ C thì tín hiệu tăng lên 1500mV. cá này là do nhà sản xuất quy định nha bạn!

Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 2 Khách